விளையாட்டு

‘தடை அதை உடை..’ : 30 ஆண்டுகால சாதனையை முறியடித்த இளம் ராணுவ வீரர் - யார் இந்த அவினாஷ் சேபிள்?

இந்தியாவின் முன்னணி ஓட்டப்பந்தய வீரரான அவினாஷ் சேபிள் 5,000 மீட்டர் பந்தயத்தை 13:25.65 நிமிடங்களில் நிறைவு செய்து 30 ஆண்டுகால தேசிய சாதனையை முறியடித்துள்ளார்.

‘தடை அதை உடை..’ : 30 ஆண்டுகால சாதனையை முறியடித்த இளம் ராணுவ வீரர் - யார் இந்த அவினாஷ் சேபிள்?
  • Twitter
  • Facebook
  • WhatsApp
Prem Kumar
Updated on

அமெரிக்காவின் கலிபோர்னியாவில் உள்ள சான் ஜுவான் கேபிஸ்ட்ரானோவில் நடைபெற்ற சவுண்ட் ரன்னிங் டிராக் மீட் போட்டியில் இந்தியாவின் முன்னணி ஓட்டப்பந்தய வீரரான அவினாஷ் சேபிள் 5,000 மீட்டர் பந்தயத்தை 13:25.65 நிமிடங்களில் நிறைவு செய்து 30 ஆண்டுகால தேசிய சாதனையை முறியடித்துள்ளார். 1992-ஆம் ஆண்டு பகதூர் பிரசாத் என்ற வீரர் முழு தொலைவை 13:29.70 நிமிடங்களில் ஓடியதே இதற்கு முந்தைய சாதனையாக இருந்தது.

யார் இந்த அவினாஷ் சேபிள்?

மகாராஷ்டிராவின் பீட் மாவட்டத்தில் உள்ள மண்ட்வா கிராமத்தைச் சேர்ந்தவர் அவினாஷ் சேபிள். 27 வயதான சேபிள், கடந்த நான்கு ஆண்டுகளில் இந்தியாவின் சிறந்த ஓட்டப்பந்தய வீரர்களில் ஒருவராக மாறியுள்ளார். எளிய விவசாய குடும்பத்தில் வளர்ந்த அவினாஷூக்கு விளையாட்டு வீரராக வேண்டும் என்ற லட்சியம் இருந்ததில்லை. ஆனால், இராணுவத்தில் இருக்கவே விரும்பினார். மேலும் அவர் 12 ஆம் வகுப்பு முடித்தவுடன் மஹர் படையில் சேர்ந்தார்.

மஹர் படைப்பிரிவின் 5 வது பட்டாலியனின் ஒரு பகுதியாக நியமிக்கப்பட்ட அவினாஷ், சியாச்சின் பனிப்பாறையின் தீவிர நிலைமைகளில் பணியாற்றினார். சிப்பாயாக தனது கடமையின் கடுமையான தன்மையிலிருந்து ஓய்வு எடுக்க விரும்பிய அவினாஷ் விளையாட்டில் ஆர்வம் காட்டத் தொடங்கினார்.

2015 இல் தான் அவினாஷ் இராணுவத்தின் தடகள திட்டத்தில் கிராஸ்-கன்ட்ரி (Cross country running) ஓட்டப்பந்தய வீரராக சேர்ந்தார். அவரது இயல்பான திறமை பயிற்சியாளர்களால் கண்டறியப்பட்டு, ஒரு வருடத்திற்குள் குழுக்களுக்கான சர்வீசஸ் (Services steeplechase athletes) போட்டியில் முதல் இடத்தைப் பிடிக்க உதவினார் அவினாஷ். மேலும் அவர் 2017 தேசிய கிராஸ்-கன்ட்ரி சாம்பியன்ஷிப்பில் ஐந்தாவது இடத்தைப் பிடித்தார்.

‘தடை அதை உடை..’ : 30 ஆண்டுகால சாதனையை முறியடித்த இளம் ராணுவ வீரர் - யார் இந்த அவினாஷ் சேபிள்?

அவினாஷ் சேபிள் சாதனைகள்:

டோக்கியோ ஒலிம்பிக்கில் போட்டியிட்ட 3,000மீ ஸ்டீபிள்சேஸ் மற்றும் டோக்கியோவில் போட்டியிட்ட தனது செல்லப் பிராணிகளுக்கான போட்டியில் தேசிய சாதனையையும் படைத்த அவினாஷ். அமெரிக்கச் சந்திப்பில் 12வது இடத்தைப் பிடித்தபோது 13 நிமிடங்கள் 25.65 வினாடிகளில் ஓடி சாதனை படைத்தார்.

அவினாஷ் 3,000மீ ஸ்டீபிள்சேஸ் தேசிய சாதனையை பலமுறை அவரே முறியடித்திருக்கிறார். மார்ச் மாதம் திருவனந்தபுரத்தில் நடந்த இந்தியன் கிராண்ட் பிரிக்ஸ் 2 இன் போது அவர் ஏழாவது முறையாக 8:16.21 வினாடிகளில் அதைச் செய்தார்.

டோக்கியோ ஒலிம்பிக்கின் போது 8:18.12 வினாடிகளில் அவர் தேசிய சாதனையையும் படைத்திருந்தார். அவர் ஏற்கனவே ஜூலை 15 முதல் 24 வரை அமெரிக்காவின் யூஜினில் நடைபெறவுள்ள உலக சாம்பியன்ஷிப் போட்டிக்கு தகுதி பெற்றுள்ளார்.

‘தடை அதை உடை..’ : 30 ஆண்டுகால சாதனையை முறியடித்த இளம் ராணுவ வீரர் - யார் இந்த அவினாஷ் சேபிள்?

“திரும்பிப் பார்க்காதே. நீங்கள் செய்த எதிலும் திருப்தி அடையாதீர்கள்,” என்று 5000 மீ ஓட்டத்தில் 30 ஆண்டுகால சாதனையை முறியடித்த பிறகு தனது முன்னாள் பயிற்சியாளர் நிகோலாய் ஸ்னேசரேவ் கூறியதை நினைவு கூர்ந்தார் அவினாஷ்.

இந்திய தடகள தலைமை பயிற்சியாளர் ராதாகிருஷ்ணன் நாயர் செய்தியாளர் சந்திப்பில் கூறுகையில், “அவினாஷை ஆசிய விளையாட்டுப் போட்டிகளில் 3000 மீட்டர் ஸ்டீபிள் சேஸ் மற்றும் 5000 மீட்டர் இரண்டிலும் களமிறக்க திட்டமிட்டுள்ளோம்” என்று தெரிவித்தார்.

முதலில் செப்டம்பர் 10 முதல் 15 வரை நடைபெறவிருந்த ஹாங்சோ ஆசிய விளையாட்டுப் போட்டி, சீனாவில் அதிகரித்து வரும் COVID-19 காரணமாக வெள்ளிக்கிழமை காலவரையின்றி ஒத்திவைக்கப்பட்டிருக்கிறது. உலக அளவில் ஸ்டீபிள் சேஸ் பந்தயத்தில் 1991 ஆம் ஆண்டில் தீனா ராமிற்கு பிறகு பங்கேற்கும் முதல் இந்திய வீரர் அவினாஷ் தான்.

banner

Related Stories

Related Stories