அரசியல்

முதல்வர் மு.க.ஸ்டாலின் அரசியலை தாண்டி சிந்திக்கக்கூடியவர்- காந்தியின் பேரன் கோபால கிருஷ்ணகாந்தி புகழாரம்!

முதல்வர் மு.க.ஸ்டாலின் அரசியலை தாண்டி சிந்திக்கக்கூடியவர்- காந்தியின் பேரன் கோபால கிருஷ்ணகாந்தி புகழாரம்!
  • Twitter
  • Facebook
  • WhatsApp
Prem Kumar
Updated on

தமிழ்நாடு முதலமைச்சரும், தி.மு.க தலைவருமான மு.க.ஸ்டாலினின் 70-வது பிறந்தநாள் மார்ச் 1ம் தேதி கொண்டாடப்படவுள்ளது. இந்நிலையில் “மார்ச் 1-ல் சென்னை நந்தனம் ஓய்.எம்.சி.ஏ. மைதானத்தில், திராவிட நாயகனின் 70-ஆவது பிறந்தநாள் விழா கொண்டாடப்படும். இவ்விழாவில் அகில இந்திய தலைவர்கள் பங்கேற்பார்கள்” என பொதுச்செயலாளர் துரைமுருகன் அறிவித்துள்ளார்.

இந்நிலையில் நாடு முழுவதும் பல்வேறு அரசியல் கட்சி தலைவர்கள், முதலமைச்சர்கள் மற்றும் நாளேடுகள் உள்ளிட்ட முக்கிய பத்திரிக்கைகள் தமிழ்நாடு முதலமைச்சர் மு.க.ஸ்டாலின் அவர்களை வாழ்த்தி செய்தி வெளியிட்டு வருகின்றனர். அந்தவகையில் பிரபல telegraph என்ற ஆங்கில நாளிதழில் மேற்கு வங்க ஆளுநர் கோபாலகிருஷ்ண காந்தி வாழ்த்து தெரிவித்து சிறப்புக் கட்டுரை தீட்டியுள்ளார்.

முதல்வர் மு.க.ஸ்டாலின் அரசியலை தாண்டி சிந்திக்கக்கூடியவர்- காந்தியின் பேரன் கோபால கிருஷ்ணகாந்தி புகழாரம்!

அவர் எழுதிய சிறப்பு கட்டுரையில், “மார்ச் 1 முன்னாள் முதலமைச்சர் ஒருவருக்கும் மற்றும் பதவியில் இருக்கும் முதலமைச்சர் ஒருவருக்கும் பிறந்தநாள். கடந்த 2000 முதல் 2011 வரை மேற்கு வங்கத்தில் முதலமைச்சராக இருந்த புத்ததேவ் பட்டாச்சார்யா, மார்ச் 1, 1944 இல் பிறந்தவர். மற்றும் தற்போதைய தமிழக முதல்வராக இருக்கும் மு.க.ஸ்டாலின், மார்ச் 1, 1963 இல் பிறந்தார். இவர்கள் இருவரையும் அறியும் பாக்கியம் எனக்கு கிடைத்தது. புத்ததேவ்வுக்கு மார்ச் 1 அன்று 79 வயதாகிறது, முதலமைச்சர் மு.க.ஸ்டாலினுக்கு 70 வயதாகிறது.

இதில் முதல் முதலமைச்சரின் முடிவை தவறாக எடுத்துக்கொள்ள வில்லை. ஏன் என்றால் மார்ச் 1ம் தேதியான அந்த நாளைக் கடைப்பிடிக்காமல் அனுசரிப்பார் புத்ததேவ். குறிப்பாக அவரது குடும்பம் மற்றும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சில நண்பர்களுடன் தனது வீட்டில் செலவிடுவார்.

முதல்வர் மு.க.ஸ்டாலின் அரசியலை தாண்டி சிந்திக்கக்கூடியவர்- காந்தியின் பேரன் கோபால கிருஷ்ணகாந்தி புகழாரம்!

அதேவேளையில் முதலமைச்சர் மு.க.ஸ்டாலின் பிறந்த நாளை பொதுநிகழ்ச்சியாக நடந்த முடிவெடுக்கப்பட்டுள்ளது. நாடு முழுவதும் உள்ள அரசியல் பிரபலங்கள் அவருக்கு வாழ்த்துக்களை வழங்குகிறார்கள். அவர்களின் அரசியல் வட்டாரத்தில் இல்லாதவர்களும் அவர்களைப் பாராட்டுவார்கள் என்று நம்புகிறேன். இதில் நான் ஒன்றை நம்புகின்றேன். அவரது தனிப்பட்ட வாழ்க்கையில் மரியாதைகள் பொது வாழ்வில், பொது பார்வையில், நிச்சயமாக மதிக்கப்படுகின்றன. திறந்த சொற்பொழிவுகள் பெரும்பாலும் தனிப்பட்ட மன்னிப்புக்களுக்காக உருவாக்கப்படுகின்றன.

இதில் இருவருமே சித்தாந்தங்களைப் பின்பற்றுபவர்கள். இருவருமே முதலமைச்சராகவும், கட்சின் மூத்த நிர்வாகிகளாகவும் இருந்தவர்கள். மார்க்சிஸ்ட் கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் மூத்த தலைவரும் மேற்கு வங்க முன்னாள் முதலமைச்சருமான ஜோதிபாசு மறைந்த பிறகு தலைவராக உருவெடுத்தவர் புத்ததேவ். அதேபோல் தமிழ்நாட்டின் முன்னாள் முதலமைச்சர் கலைஞர் மறைவுக்கு பிறகு தலைவராக உருவெடுத்தவர் மு.க.ஸ்டாலின். இவர்கள் இருவர்களுக்குமே அரசியலில் ஆதரவளிப்போர்களை தாண்டியும், பெரிய ரசிகர் அல்லது ஆதரவு பட்டாளத்தை பெற்றவர். இருவருக்குமே கடுமையான அரசியல் எதிரிகள் இருந்தனர். இருவரிடமும் கவர்ச்சி, அமைதி, மற்றும் எடுத்துச் செல்லும் மொழி திறன் ஆகியவை உள்ளன.

முதல்வர் மு.க.ஸ்டாலின் அரசியலை தாண்டி சிந்திக்கக்கூடியவர்- காந்தியின் பேரன் கோபால கிருஷ்ணகாந்தி புகழாரம்!

நமது அரசியலமைப்பின் கூட்டாட்சி ஆன்மாவின் உரிமையின் மீதான அவர்களின் உச்ச நம்பிக்கைக்கு இன்னும் அதிகமாக அவர்களுக்கு வேறுபாடுகள் உள்ளன. புத்ததேவ்வின் கலாச்சாரப் பரம்பரையானது அவரது அரசியல் பரம்பரையிலிருந்து வேறுபட்டது. மு.க.ஸ்டாலின் அரசியல் பரம்பரை பரம்பரையாக உள்ளது. ஜவஹர்லால் நேருவைப் பற்றி தமிழில் ஒரு சித்திரப் புத்தகம் சமீபத்தில் வெளியிடப்பட்டது. அதை தொகுத்த கோபண்ணா காங்கிரஸ்காரர். சென்னையில் நடந்த வெளியீட்டு விழாவுக்கு முதலமைச்சர் மு.க.ஸ்டாலினுக்கு அழைப்பு விடுக்கப்பட்டது. விழாவை நடத்தியது முழுக்க முழுக்க காங்கிரஸ் கட்சிதான். ஆனால் அங்கு மு.க.ஸ்டாலின் தி.மு.க தலைவராக இருந்தார். எந்த ஒரு காங்கிரஸ் கட்சிக்காரரும் பெருமைப்படக்கூடிய, எந்த வடநாட்டு தேசியவாதியும் பெருமைப்படக்கூடிய வகையில் ஒரு உரையை முதலமைச்சர் நிகழ்த்தினார்.

சுதந்திரப் போராட்டத்திலும், அரசியல் நிர்ணய சபையிலும், தேசிய அரசியலிலும் நமது முதல் பிரதமரின் பங்கு பற்றிப் பேசிய மு.க.ஸ்டாலின், வடக்கையும், தெற்கையும், மத்தியையும், மாநிலத்தையும் தடையின்றி ஒன்றிணைத்தார். இன்றைய கூட்டணி அரசியலின் நிர்ப்பந்தங்கள் மற்றும் நெறிமுறைகளுடன் இதற்கு அதிக தொடர்பு இருப்பதாக கூறலாம். ஆனால் உண்மையில் அது இல்லை.

முதல்வர் மு.க.ஸ்டாலின் அரசியலை தாண்டி சிந்திக்கக்கூடியவர்- காந்தியின் பேரன் கோபால கிருஷ்ணகாந்தி புகழாரம்!

மு.க.ஸ்டாலினும் புத்ததேபாபுவும் கட்சி அரசியலை விட அதிகம் சிந்திக்கிறார்கள். அரசியல் முன்னணியில் இதுவரை இருந்தவர்களிடம் இல்லாத எடையும், உயரமும் அவர்களிடம் உள்ளது. அதனால்தான் எனக்கு மார்ச் 1. தற்செயலான ஆர்வத்தை விட அதிகமான எங்களை போன்றோரால் கொண்டாப்படுகிறது, தேதிக்கு மூன்று நாட்களுக்கு முன்னதாக, இருவரையும் நான் பாராட்டுகிறேன்” எனத் தெரிவித்துள்ளார்.

banner

Related Stories

Related Stories