இந்தியா

“மக்களின் கலாச்சார உணர்வுகளை ஒன்றிய அரசு மதிக்கவில்லை” : ஜம்மு - காஷ்மீருக்காக குரல் எழுப்பிய தி.மு.க MP!

ஜம்மு - காஷ்மீர் மக்களின் மொழி, பண்பாடு, கலாச்சார உணர்வுகளை ஒன்றிய அரசு கருத்தில் கொள்ளவில்லை என நாடாளுமன்ற மாநிலங்களவையில் கே.ஆர்.என்.ராஜேஸ்குமார் தெரிவித்துள்ளார்.

“மக்களின் கலாச்சார உணர்வுகளை ஒன்றிய அரசு மதிக்கவில்லை” : ஜம்மு - காஷ்மீருக்காக குரல் எழுப்பிய தி.மு.க MP!
  • Twitter
  • Facebook
  • WhatsApp
Prem Kumar
Updated on

நாடாளுமன்றமாநிலங்களவையில் கழக உறுப்பினர் கே.ஆர்.என்.ராஜேஸ்குமார் பேசுகையில், ஜம்மு - காஷ்மீர் மக்களின் மொழி, பண்பாடு, கலாச்சார உணர்வுகளை ஒன்றிய அரசு கருத்தில் கொள்ளவில்லை எனவும், மாநிலங்களை யூனியன் பிரதேசங்களாக தரம் தாழ்த்துவது அரசியல் அமைப்பின் கூட்டாட்சித் தன்மையை முற்றிலும் புறக்கணிப்பதாகவும் ஆகும் எனக் குறிப்பிட்டார்.

இது குறித்து அவர் குறிப்பிட்டிருப்பதாவது:

இந்த ஜம்மு - காஷ்மீர் ஒதுக்கீட்டு மசோதாவில் பேச என்னை அனுமதித்ததற்கு நன்றி. எங்கள் கட்சி மாநிலங்களவைக் குழுத்தலைவர் திருச்சி சிவாஅவருக்கு நன்றி கூறுகிறேன். இந்த ஜம்மு காஷ்மீர் ஒதுக்கீட்டு மசோதா கவனிக்கத் தவறிய சில அம்சங் களையும், தற்போதைய ஒன்றிய அரசுடன் ஒப்பிடும் போது ஜம்மு - காஷ்மீரின் முந்தைய மாநில அரசு எவ்வாறு சிறப்பாக செயல்பட்டுள்ளது என்பதையும் நான் முன்னிலைப்படுத்த விரும்புகிறேன்; இந்த மேலவையின் உறுப்பினர்களால் எழுப்பப்பட்ட எண்ணங்களுடன் இந்த தற்போதைய அரசாங்கத்தின் இரட்டை முன்னோக்குகளில் சிலவற்றை நான் குறிப்பிட விரும்புகிறேன்.

நிதி அமைச்சர் திருமதி நிர்மலா சீதாராமன் தனது உரையின் போது, ஜம்மு காஷ்மீர் ஒதுக்கீட்டு மசோதாவை சமர்ப்பிப்பதாக, ”ஜம்மு-காஷ்மீர் யூனியன் பிரதேசத்தின் சட்ட மன்றத்தின் அதிகாரங்கள் நாடாளு மன்றத்தின் அதிகாரத்தால் அல்லது அதன் கீழ் பயன்படுத்தப்படுகின்றன என கூறினார். “ 370 வது பிரிவை திரும்பப் பெறும் போது அவர்கள் என்ன அதிகாரத்தை வழங்கினார்கள் என்பதில் எனக்கு இன்னும் சந்தேகம் உள்ளது.

ஜம்மு-காஷ்மீர் யூனியன் பிரதேசத்தில் ஒரே நாடு, ஒரே அரசியலமைப்பு மற்றும் ஒரே கொடி ஆகியவை ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டுள்ளன. அப்படியானால், அவர்கள் ஏன் ஒரு மாநிலத்தை இரண்டு வெவ்வேறு யூனியன் பிரதேசங்களாக இழிவுபடுத்தியுள்ளனர்?

தங்களை ஏமாற்றும் பிரச்சாரத்திற்கு எதிரான மாநிலங்களை ஒன்றிணைக்க அவர்கள் விரும்பவில்லை. அனுமானரீதி யாக, உன்னதமான நாட்டை அரசு என்று இழிவுபடுத்தினால் என்ன செய்வது? ஜம்மு காஷ்மீர் பழங்குடி மக்களின் உணர்வுகளை பச்சாதாபம் செய்யும் நிலையில் நாம்இருக்கிறோமா? மாநிலத்தை யூனியன் பிரதேசமாக இழிவுபடுத்துவது இந்த ஒன்றிய அரசால் செய்யப்படும் மிகப் பெரிய தவறுகளில் ஒன்றாகும் என்று நான் கூறுவேன்.

banner

Related Stories

Related Stories