தமிழ்நாடு

“பெண்களுக்கு பேருந்தில் இலவச பயணம்.. பொருளாதார வளர்ச்சியை அதிகரிக்கும்”- தி இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸ் புகழாரம்!

தமிழகத்தில் பெண்களுக்கு பேருந்தில் இலவசமாக பயணம் செய்யும் திட்டத்தின் மூலம் பெண்களின் வேலை பங்கேற்பு விகிதத்தை அதிகரிப்பது பொருளாதாரத்தின் வளர்ச்சியை மேம்படுத்தும்.

“பெண்களுக்கு பேருந்தில் இலவச பயணம்.. பொருளாதார வளர்ச்சியை அதிகரிக்கும்”- தி இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸ் புகழாரம்!
Vignesh
  • Twitter
  • Facebook
  • WhatsApp
Prem Kumar
Updated on

தமிழகத்தில் பெண்களுக்கு பேருந்தில் இலவசமாக பயணம் செய்யும் திட்டத்தை முதலமைச்சர் மு.க.ஸ்டாலின் ஆட்சிக்கு வந்தவுடன் அறிவித்தார். அடுத்தநாளே இந்தத் திட்டம் செயல்பாட்டுக்கு வந்தது. முதல்வரின் இந்த அறிவிப்பு நாடு முழுவதுமுள்ள நிபுணர்களின் கவனத்தை ஈர்த்துள்ளது என்றும், மாநில பொருளாதார வளர்ச்சியில் பெண்களின் பங்கும் அதிகரிக்கும் என்றும்‘தி இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸ் (11.5.2021) செய்திக் கட்டுரை வெளியிட்டுள்ளது. அது வருமாறு :

தமிழ்நாட்டில் முதலமைச்சர் மு.க.ஸ்டாலின் செயல்படுத்திவரும் பெண்களுக்கான இலவச பேருந்து பயணம் என்கிற திட்டம் நாடு தழுவிய நிபுணர்களின் கவனத்தை வெகுவாக ஈர்த்துவருகிறது, இது பெண்களின் பயணங்களை அதிகரிப்பது மட்டுமல்லாமல் பெண்களின் வாழ்க்கையை மாற்றவும், மாநிலத்தின் பொருளாதாரத்தை உயர்த்தவும் செய்யும்.

பெண்களுக்கு பேருந்து பயணத்தை இலவசமாக்குவதற்கான புதிய அரசாங்கத்தின் முடிவைப்பாராட்டி, 2020ம் ஆண்டின் தொடக்கத்தில் ஐடிடிபி இந்தியா திட்டத்தின் ஆய்வின்படி, தென் ஆசியா திட்ட முன்னணி, போக்குவரத்து மற்றும் மேம்பாட்டுக் கொள்கை நிறுவன (ஐடிடிபி) உயர் அதிகாரி ஸ்ரேயா கடேபள்ளி கூறுகிறார், சென்னையில் உள்ள பெண் பயணிகள் மலிவு மற்றும் பாதுகாப்பு மிகப்பெரிய கவலைகளாக இருந்துவந்தன.

“பெண்களுக்கு பேருந்தில் இலவச பயணம்.. பொருளாதார வளர்ச்சியை அதிகரிக்கும்”- தி இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸ் புகழாரம்!

“அவர்கள் ஆண்களை விட தனிப்பட்ட மோட்டார் வாகனங்களுக்கு குறைந்த அணுகலைக் கொண்டுள்ளனர். மேலும் பொதுப் போக்குவரத்தை அவர்கள் அதிகம் நம்பியிருக்கிறார்கள். இலவச பொதுப்போக்குவரத்து பெண்களுக்கு அதிகாரம் அளிக்கும் - அவர்களுக்கு வேலைகளை மற்றும் கல்விக்கு அதிக அணுகலைக் கொடுக்க முடியும் - மேலும் அவர்களை சமூகத்தின் அதிக உற்பத்தியாளர்களாக மாற்ற முடியும்,” என்று அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

அடுத்த கட்டமாக, பேருந்து சேவைகளை விரிவுபடுத்துவது குறித்து மாநில அரசு பரிசீலிக்க வேண்டும் என்று ஸ்ரேயா கூறுகிறார். ஐடிடிபியின் போக்குவரத்து ஆய்வில், சென்னையில், பத்து பெண்களில் நான்கு பேருக்கு எளிதில் நடந்து செல்லக்கூடிய தூரத்திற்குள் பேருந்துகள் செல்லமுடியாது என்று கண்டறியப்பட்டுள்ளது. தமிழகத்தின் மற்ற நகரங்களில் நிலைமை மோசமாக உள்ளது. அதிக பேருந்துகள் குறைந்த காத்திருப்பு நேரம் மற்றும் குறைவான நெரிசலான பேருந்துகள் என்று இருக்கும் நிலையில் இது பெண்கள் பயணம் செய்வது பாதுகாப்பானது. இது ஒரு செலவாக பார்க்கப்படக் கூடாது, ஆனால் பெண்களின் எதிர்காலத்திற்கான முதலீடாகும் என்றும் அவர் மேலும் கூறினார். இந்த நடவடிக்கை பெண்களின் வாழ்க்கையை மாற்றும் என்று ‘பெங்களூருக்கான குடிமக்கள்' நிறுவனத்தின் இணை நிறுவனர் தாரா கிருஷ்ணசாமி கூறுகிறார்.

“பெண்களுக்கு பேருந்தில் இலவச பயணம்.. பொருளாதார வளர்ச்சியை அதிகரிக்கும்”- தி இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸ் புகழாரம்!

குறிப்பாக அமைப்புசாரா துறையில், செலவுகள் தங்கள் சம்பளத்தை விட அதிகமாக இருப்பதால் வேலைகளில் சேருவதில் இருந்து விலகிய பெண்கள் பற்றி தெரிவிக்கிறார். “இப்போது பொதுபோக்குவரத்து இலவசமாக மாற்றப்படுவதால், பெண்கள் இப்போது நாட்டின் பல பகுதிகள் முழுவதும் பயணிக்க முடியும். இது பெண்களுக்கு நிதி பாதுகாப்பையும், மேலும் பெண்களுக்கு பாதுகாப்பையும் வழங்குகிறது” என்று தாரா கூறுகிறார்.

பெண்களுக்கு வழங்கப்படும் இலவச பயண வசதியால், மாநில போக்குவரத்து நிறுவனங்களின் ஆண்டு வருவாயில் கருவூலத்திற்கு ரூ.1200 கோடி செலவாகும். அதிகாரப்பூர்வ தகவல்களின்படி, நகர பேருந்துகளிலிருந்து (சாதாரண) மாநில போக்குவரத்துக் கழகங்களின் ஆண்டு வருவாய் சுமார் 3000 கோடி ரூபாய் என்று மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. உயர் கல்வி படிக்கும் உழைக்கும் பெண்கள் மற்றும் சிறுமிகள் இப்பயணத்தில் சுமார் 40% பங்கைக் கொண்டுள்ளனர். ஆனால் இந்த நடவடிக்கை பொருளாதாரம் நீண்ட காலத்திற்கு வளர உதவும் என்று நிபுணர்கள் நம்புகின்றனர்.

இது பெண்களின் வேலை பங்களிப்பை அதிகரிக்கும், இதனால் மாநில பொருளாதாரத்தின்வளர்ச்சியை அதிகரிக்கும். உழைக்கும் பெண்கள் என்பது மக்கள் தொகையின் சதவீதம் தமிழ்நாட்டில் ஒப்பீட்டளவில் குறைவாக உள்ளது. 2011 ஆம் ஆண்டு மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு படி, உழைக்கும் பெண்கள் வேலை பங்கேற்பு விகிதத்தில் 31.8% மட்டுமே பங்களிக்கின்றனர். அதேசமயம் ஆண்கள் பங்கேற்பு விகிதத்தில் 59.3% உள்ளனர்.

“பெண்களுக்கு பேருந்தில் இலவச பயணம்.. பொருளாதார வளர்ச்சியை அதிகரிக்கும்”- தி இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸ் புகழாரம்!

பெண்களின் வேலை பங்கேற்பு விகிதத்தை அதிகரிப்பது பொருளாதாரத்தின் வளர்ச்சியை மேம்படுத்தும். பெண்களுக்கு அவர்களின் உயர் கல்வித் தேவைகளை எளிதாக்குவதற்கும் பொருளாதார ரீதியாக பங்களிப்பதற்கும் பொதுப் போக்குவரத்தில் பாதுகாப்பான மற்றும் பாதுகாப்பான பயணங்கள் வழங்கப்படும், இது அவர்களின் சமூக-பொருளாதார நிலை மற்றும் பொருளாதாரத்தின் வளர்ச்சியை மேம்படுத்தும்.

“இது அரசாங்கத்திடமிருந்து கிடைத்த ஒரு சிறந்த திட்டமாகும், மேலும் பெண்களுக்கு அதிக பொருளாதார வாய்ப்புகளை கொண்டு வருவதில் இது நீண்ட தூரம் செல்லும்” என்று டெல்லி ஐஐஐகூ மையத்தின் தலைவர் பிரவேஷ் பியானி கூறுகிறார். இந்த நடவடிக்கை பெண்களுக்கு பயணத்தை பாதுகாப்பானதாக்குவது மட்டுமல்லாமல், மேலும் திறமையும் அளிக்கும் ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளது என்றும் அவர் கூறுகிறார்.

Related Stories

Related Stories